• BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG

    Trang Chủ

    Hỏi đáp

  • lam04dt. Thai sản không được hưởng 
    • lam04dt. Thai sản không được hưởng 

      Thứ ba, 05/03/2019

    Chào quý anh chị. Vợ em làm công ty và đóng bảo hiểm xã hội được 5 năm, nay mang bé đầu tiên tạm thời không theo đuổi được công việc nên tạm thời xin nghỉ không hưởng lương một thời gian. Tính đến thời điểm nghỉ là mang bé được 3 tháng. Nay công ty nói nếu xin nghỉ dài như vậy sẽ cắt đóng bhxh và không hưởng được chế độ thai sản. Xin hỏi quý anh chị trường hợp của vợ mình có đúng như vậy hay không và có cách nào để bà xã mình chuyển sang tham gia bhxh tình nguyện hay không? Xin cảm ơn.

    Trả lời


    - Thời gian nghỉ không lương sẽ không được tham gia BHXH.
    - Điều kiện để hưởng chế độ thai sản là: 
    + Tham gia BHXH bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con.
    + Trường hợp lao động nữ đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
    - Đối với loại hình tham gia BHXH tự nguyện chỉ có 2 chế độ đó là: Hưu trí và Tử tuất, không có chế độ thai sản.

  • Hỏi về chế độ nghỉ bệnh của công nhân 
    • Hỏi về chế độ nghỉ bệnh của công nhân 

      Thứ ba, 05/03/2019

    Em bị tai nạn gãy xương đòn phải nghĩ 2 tháng nhưng bác sĩ ghi cho giấy nghỉ hưởng bảo hiểm 10 ngày, cứ sau 10 ngày lại tái khám. Nhưng cty em làm chỉ cho e nghỉ 2 lần 10 ngày như vậy và bắt buộc em phải đi làm nếu không thì viết đơn xin nghĩ nhưng hiện nay em chưa lành và bác sĩ vẫn cho nghĩ bệnh, cho em hỏi cty làm như vậy là đúng hay sai và em có phải bắt buộc đi làm hay không ?

    Trả lời

    Trường hợp của bạn, nếu được xác định là tai nạn lao động thì theo Khoản 3, Điều 26, Thông tư số 26/2017/TT-BLĐTBXH ngày 20/09/2017: “Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời gian nghỉ việc để điều trị, phục hồi chức năng lao động được người sử dụng lao động nơi người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động quy định tại Khoản 3, Điều 38 của Luật An toàn, vệ sinh lao động và đóng đầy đủ bảo hiểm xã hội vào các quỹ bảo hiểm xã hội theo quy định.”
    Trường hợp người lao động bị tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế thì được hưởng chế độ ốm đau.
    Thời gian được nghỉ hưởng chế độ ốm đau:
    a) Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên;
    b) Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng 40 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 50 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 70 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên.
    Trường hợp của bạn cần trao đổi với công ty để có hướng giải quyết phù hợp và đúng quy định của pháp luật.

  • vuadietruoi. Nhận bảo hiểm xã hội một lần 
    • vuadietruoi. Nhận bảo hiểm xã hội một lần 

      Thứ ba, 05/03/2019

    Hiện em đã nghỉ tại công ty cũ đã từng đóng bảo hiểm 5 năm. Em vừa nghỉ được 4 tháng. Giờ em muốn nhận bảo hiểm xã hội một lần thì thủ tục như thế nào? Lãnh được bao nhiêu ? Mong được giải đáp.

    Trả lời

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1, Nghị Quyết 93/2015/QH13: “Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”
    Về thủ tục nhận BHXH 1 lần: 
    1. Sổ bảo hiểm xã hội.
    2. Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động.
    Nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi cư trú (thường trú/tạm trú)

  • caoxilu. Hỏi về BHXH một lần.
    • caoxilu. Hỏi về BHXH một lần.

      Thứ ba, 05/03/2019

    Tôi đã nghỉ việc được 1 năm. Thời gian đóng BHXH của tôi là 2 năm 2 tháng. Từ 8/2014 - 9/2016. Tôi nghỉ việc kể từ ngày 1/10/2016. Nhưng thời gian chốt sổ BHXH của tôi vào ngày 24/10/2016. Vậy tôi đã đủ điều kiện để hưởng BHXH 1 lần chưa? Tôi đang muốn làm thủ tục nhận tiền bảo hiểm xã hội 1 lần. Anh, chị cho tôi hỏi là thủ tục giải quyết như thế nào và thời gian mà cơ quan bảo hiểm giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội là bao lâu?

    Trả lời

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1, Nghị Quyết 93/2015/QH13: “Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”
    Về thủ tục nhận BHXH 1 lần: 
    1. Sổ bảo hiểm xã hội.
    2. Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động.
    Nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi cư trú (thường trú/tạm trú)

  • Lê La Bảo Hiểm. Chế độ tử tuất
    • Lê La Bảo Hiểm. Chế độ tử tuất

      Thứ ba, 05/03/2019

    Xin chào anh chị, Anh/ chị cho mình hỏi theo Luật BHXH quy định chế độ tử tuất được áp dụng cho cả 02 chế độ BHXH bắt buộc và tự nguyện. Như vậy khi một người tham gia bảo hiểm bắt buộc và tự nguyện, khi qua đời sẽ được áp dụng theo chế độ như thế nào?

    Trả lời

    Người lao động đang đóng bảo hiểm xã hội, người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện thì đều được hưởng chế độ tử tuất, trợ cấp mai táng phí tùy thuộc vào thời gian tham gia BHXH. Người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở đối với người lao động chết thuộc một trong các trường hợp sau


    - Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 12 tháng trở lên.


    - Người lao động có tổng thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện từ đủ 60 tháng trở lên


    Đối với trợ cấp tuất 1 lần: Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng bảo hiểm xã hội trước năm 2014; bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho các năm đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2014 trở đi. Trường hợp người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức trợ cấp tuất một lần bằng số tiền đã đóng nhưng mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội; trường hợp người lao động có cả thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện thì mức hưởng trợ cấp tuất một lần tối thiểu bằng 03 tháng mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.