• BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG

    Trang Chủ

    Hỏi đáp

  • Lan Pham1506. Bị thương 5% nhưng không được hưởng chế độ..
    • Lan Pham1506. Bị thương 5% nhưng không được hưởng chế độ..

      Thứ ba, 05/03/2019

    Em có 1 số câu hỏi xin nhờ anh/chị giải đáp giúp em với ạ! 1: Người quen của em bị đứt tay trong giờ làm việc hành chính tại Công ty. Trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội phần chuẩn đón ghi: Vết thương đốt 1 ngón 4+5 bàn tay phải do tai nạn lao động và cho nghỉ 5 ngày. Nhưng khi đến cty thì hồ sơ ốm đau không được duyệt vì TNLĐ dưới 5%. Vậy anh chị cho em hỏi TNLĐ từ 5% trở lên mới được duyệt vậy mấy ngày nghỉ này mình không được BH trả như ốm đau thường ngày nữa ạ? 2: Trên thẻ BHYT T10/2017 mình thấy chỉ có ghi có giá trị từ ngày ...tháng ... năm chứ không có hạn sử dụng như đợt trước. Vậy thẻ có giá trị vô thời hạn hay như nào ạ? Em xin cảm ơn anh /chị!

    Trả lời

    1/ Điều kiện để hưởng chế độ ốm đau: Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế. Do đó, trường hợp bạn bị TNLĐ thì sẽ không được hưởng chế độ ốm đau, mà hưởng theo chế độ tai nạn lao động.

    Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời gian nghỉ việc để điều trị, phục hồi chức năng lao động được người sử dụng lao động nơi người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động quy định tại Khoản 3, Điều 38 của Luật An toàn, vệ sinh lao động và đóng đầy đủ bảo hiểm xã hội vào các quỹ bảo hiểm xã hội theo quy định.
    2/ Để chuẩn bị cho việc tiến tới phát hành và sử dụng thẻ BHYT điện tử vào năm 2020, BHXH Việt Nam ban hành Công văn số 3340/BHXH-CST ngày 08/8/2017 về việc cấp sổ BHXH, thẻ BHYT theo mã số BHXH và mẫu mới. Theo đó: 
    - Thẻ BHYT chỉ in “Giá trị sử dụng: từ ngày…/…/…” không ghi giá trị sử dụng đến. Vì vậy, thẻ BHYT đã cấp được sử dụng lâu dài và không phải cấp lại thẻ BHYT cho mỗi lần đăng ký gia hạn, trừ các trường hợp thẻ bị mất, hỏng, thay đổi thông tin trên thẻ như: Điều chỉnh thông tin cá nhân, đổi mã quyền lợi, đổi mã đối tượng hoặc thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu.
    - Thẻ BHYT có giá trị sử dụng tương ứng với số tiền đóng BHYT. 
    Để biết giá trị sử dụng, người tham gia có thể tra cứu trên cổng thông tin BHXH Việt Nam (https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu) tại mục “Tra cứu giá trị sử dụng thẻ BHYT”.

  • tramiphan_bs. BHXH một lần không được hưởng? 
    • tramiphan_bs. BHXH một lần không được hưởng? 

      Thứ ba, 05/03/2019

    Theo quy định hiện nay khộng được hưởng BHXH 1 lần mà để đóng đủ 20 năm lãnh lương hưu? Cho em hỏi em tham gia bảo hiểm được 4 năm, em nghỉ hẳn ở nhà nội trợ không đi làm nữa như vậy em có được hưởng BHXH 1 lần không ạ?

    Trả lời

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1, Nghị Quyết 93/2015/QH13: “Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”. Đối chiếu theo quy định thì bạn đủ điều kiện hưởng BHXH 1 lần.

  • hoaibao095. Gia đình nghèo ở Quảng Ngãi vào TP.HCM khám có được hỗ trợ BHYT?
    • hoaibao095. Gia đình nghèo ở Quảng Ngãi vào TP.HCM khám có được hỗ trợ BHYT?

      Thứ ba, 05/03/2019

    Nhà em thuộc hộ nghèo nên ba mẹ được cấp BHYT hộ nghèo, giờ ba mẹ em đang bệnh nặng nên muốn vào HCM khám. Vậy nếu khám có được giảm tiền BHYT không? Nhà em ở Quảng Ngãi và đăng ký KCB tại Quảng Ngãi nên nếu vào HCM khám thì có được giảm tiền không? Em cảm ơn

    Trả lời

    Thẻ mẹ bạn đăng ký ban đầu tại Quảng Ngãi nếu khám chữa bệnh tại Tp.HCM được hưởng theo mức hưởng đúng tuyến trong các trường hợp sau:
    + Khám chữa bệnh cấp cứu;
    + Có giấy tạm trú dưới 12 tháng.
    Hoặc trong trường hợp đi khám chữa bệnh trái tuyến sẽ được quỹ BHYT thanh toán như sau:
    a) Tại bệnh viện tuyến Trung ương: tỷ lệ hưởng là 40% chi phí điều trị nội trú. 
    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh: tỷ lệ hưởng là 60% chi phí điều trị nội trú.
    c) Tại bệnh viện tuyến huyện: 100% chi phí khám chữa bệnh kể từ ngày 01/01/2016.

  • huongdtt1562. Nâng lương trước thời hạn
    • huongdtt1562. Nâng lương trước thời hạn

      Thứ ba, 05/03/2019

    Xin vui lòng giải đáp cho tôi thắc mắc sau: Tôi sinh ngày 15/09/1962, đến ngày 15/09/19/2017 là đủ 55 tuổi. Tôi đang hưởng lương 8/9, hệ số 4,65 ngạch chuyên viên kể từ ngày 01/10/2014. Theo quy định về thời gian giữ bậc để xét nâng bậc lương thường xuyên, thì sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ bậc lương 8/9 trong ngạch chuyên viên, đến ngày 01/10/2017 tôi sẽ được xét nâng lương bậc 9/9. Nhưng đến ngày 01/10/2017 thì tôi lại bắt đầu nghỉ hưu. Vậy, tôi có được nâng lương trước thời hạn không và nếu được thì sẽ tính từ thời điểm nào?

    Trả lời

    Do anh/chị không nói rõ là đang công tác tại đâu, nên cơ quan BHXH chỉ trả lời chung như sau:
    - Nếu không thuộc ngành BHXH, thì anh/chị vui lòng tra cứu quy định của các cơ quan chức năng quản lý và hướng dẫn về thực hiện tiền lương, nâng lương, nâng lương trước hạn,… hoặc văn bả hướng dẫn của ngành mà anh/chị đang công tác.
    - Nếu thuộc ngành BHXH thì:
    Căn cứ Quyết định số 1377/QĐ-BHXH ngày 16/12/2013 của BHXH Việt Nam về việc ban hành Quy chế nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn (TTH) đối với công chức,viên chức và người lao động (NLĐ) thuộc hệ thống BHXH Việt Nam. Trường hợp của anh/chị hỏi thuộc trường hợp nâng lương trước thời hạn khi có thông báo nghỉ hưu.
    Theo quy định tại Điều 14, Quyết định số 1377/QĐ-BHXH quy định như sau:
    Công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu, nếu có đồng thời các điều kiện sau thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định:
    1. Trong thời gian giữ bậc lương:
    1.1 Nếu là công chức (bao gồm Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng các đơn vị trực thuộc Bảo hiểm xã hội Việt Nam; Giám đốc, Phó giám đốc Bảo hiểm xã hội tỉnh) phải đạt đủ 2 tiêu chuẩn:
    - Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực trở lên;
    - Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, giáng chức, cách chức.
    1.2 Nếu là viên chức, người lao động phải đạt đủ 2 tiêu chuẩn sau:
    - Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên;
    - Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức.

    2. Chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh;
    3. Có thông báo nghỉ hưu;
    4. Kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định.
    Với nội dung câu hỏi của anh/chị, chúng tôi có thể tóm lược như sau:
    - Ngày sinh: 15/09/1962 đến ngày 15/9/2017 thì đủ tuổi hưu (55 tuổi). Nghỉ hưu ngày 01/10/2017
    - Thời gian hưởng bậc lương hiện tại: 01/10/2014 với mức lương 4,65
    - Thời gian nhận thông báo nghỉ hưu: 01/04/2017.
    Như vậy: Căn cứ vào điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định thì anh/chị mới đáp ứng đủ 3 điều kiện (2,3,4) còn điều kiện thứ nhất, anh/chị không nói rõ nên chúng tôi chia ra 2 trường hợp như sau:
    Trường hợp 1: Anh/chị đáp ứng đủ 4 điều kiện quy định tại Điều 14, Quyết định số 1377/QĐ-BHXH thì anh/chị thuộc đối tượng và đủ điều kiện được xét nâng lương trước thời hạn 12 tháng từ bậc 8 hệ số 4,65 lên bậc 9 hệ số 4,98 tính từ ngày 01/10/2016.
    Trường hợp 2: Anh/chị không đáp ứng điều kiện thứ nhất (1) thì anh/chị không được xét nâng lương trước thời hạn.

  • yoyovn. Chế độ thai sản cho chồng
    • yoyovn. Chế độ thai sản cho chồng

      Thứ ba, 05/03/2019

    Chào BHXH Bình Dương. Theo mình biết thì luật bảo hiểm thì khi vợ sinh thì chồng sẽ được nghỉ 5 ngày trong vòng 30 ngày và không có quy định nào quy định phải nghỉ 5 ngày liên tục. Vậy BHXH Bình Dương cho mình hỏi tại sao khi mình hỏi BHXH Bàu Bàng, thì được trả lời BHXH Bình Dương không cho nghỉ cách khoảng trong 1 tháng mà phải nghỉ liên tục.BHXH Bình Dương có thể cho mình biết là quy định và thông tư nào bắt buộc phải nghỉ 5 ngày liên tục không ?

    Trả lời

    Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào quỹ ốm đau và thai sản, khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 2, Điều 34, Luật bảo hiểm xã hội thì có thể nghỉ làm nhiều lần nhưng tổng thời gian không quá thời gian quy định. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của lao động nam được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con, đối với trường hợp nghỉ làm nhiều lần thì thời gian bắt đầu nghỉ việc lần cuối cùng vẫn phải trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.
    Như vậy, trường hợp nghỉ 05 ngày không liên tục, nhưng trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con thì được hưởng chế độ thai sản. Bạn nộp hồ sơ lại cho công ty để công ty đề nghị lên cơ quan BHXH giải quyết chế độ BHXH cho bạn.